Home > รีวิวซีรีย์ > สรุปรางวัลออสการ์ประจำปี 2016 (ครั้งที่ 88)

สรุปรางวัลออสการ์ประจำปี 2016 (ครั้งที่ 88)

โพสเมื่อ วันที่ 26 April 2016 | เปิดอ่าน 761 views | หมวดหมู่ : รีวิวซีรีย์
เทศกาลสุดยิ่งใหญ่ในวงการฮอลลีวูดได้กลับมาอีกครั้งกับการประกาศผลรางวัลออสการ์ ประจำปี 2016 (ครั้งที่ 88) เรียกได้ว่ามีทั้งภาพยนตร์และนักแสดงต่างๆ มากมายที่เข้าชิงรางวัลในปีนี้ เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา มาดูรายชื่อผู้คว้ารางวัลออสการ์ทั้งหมด 24 สาขาในปี 2016 ซึ่ง ได้ทำการสรุปผลรางวัลรวบรวมมาไว้แล้วเรียบร้อย
01
Best Picture (ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ Spotlight
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 8 เรื่องดังนี้
– The Big Short
– Bridge of Spies
– Brooklyn
– Mad Max: Fury Road
– The Martian
– The Revenant
– Room
– Spotlight
02
Best Director (ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ Alejandro G. Iñárritu จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
– Adam Mckay จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Short
– George Miller จากภาพยนตร์เรื่อง Mad Max: Fury Road
– Alejandro G. Iñárritu จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
– Lenny Abrahamson จากภาพยนตร์เรื่อง Room
– Tom McCarthy จากภาพยนตร์เรื่อง Spotlight
03
Best Actor (นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมได้แก่ Leonardo DiCaprio จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
– Bryan Cranston จากภาพยนตร์เรื่อง Trumbo
– Matt Damon จากภาพยนตร์เรื่อง The Martian
– Leonardo DiCaprio จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
– Michael Fassbender จากภาพยนตร์เรื่อง Steve Jobs
– Eddie Redmayne จากภาพยนตร์เรื่อง The Danish Girl
04
Best Actress (นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยมได้แก่ Brie Larson จากภาพยนตร์เรื่อง Room
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
– Cate Blanchett จากภาพยนตร์เรื่อง Carol
– Brie Larson จากภาพยนตร์เรื่อง Room
– Jennifer Lawrence จากภาพยนตร์เรื่อง Joy
– Charlotte Rampling จากภาพยนตร์เรื่อง 45 Years
– Saoirse Ronan จากภาพยนตร์เรื่อง Brooklyn
05
Best Supporting Actor (นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมได้แก่ Mark Rylance จากภาพยนตร์เรื่อง Bridge of Spies
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
– Christian Bale จากภาพยนตร์เรื่อง The Big Short
– Tom Hardy จากภาพยนตร์เรื่อง The Revenant
– Mark Ruffalo จากภาพยนตร์เรื่อง Spotlight
– Mark Rylance จากภาพยนตร์เรื่อง Bridge of Spies
– Sylvester Stallone จากภาพยนตร์เรื่อง Creed
06
Best Supporting Actress (นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม)
รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมได้แก่ Alicia Vikander จากภาพยนตร์เรื่อง The Danish Girl
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 ท่านดังนี้
– Jennifer Jason Leigh จากภาพยนตร์เรื่อง The Hateful
– Rooney Mara จากภาพยนตร์เรื่อง Carol
– Rachel McAdams จากภาพยนตร์เรื่อง Spotlight
– Alicia Vikander จากภาพยนตร์เรื่อง The Danish Girl
– Kate Winslet จากภาพยนตร์เรื่อง Steve Jobs
07
Best Original Screenplay (บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม)
รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยมได้แก่ Spotlight
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Bridge of Spies
– Ex Machina
– Inside Out
– Spotlight
– Straight Outta Compton
08
Best Adapted Screenplay (บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม)
รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม ได้แก่ The Big Short
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– The Big Short
– Brooklyn
– Carol
– The Martian
– Room
09
Best Animated Feature Film (ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม ได้แก่Inside Out
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Anomalisa
– Boy & the World
– Inside Out
– Shaun the Sheep
– When Marnie Was There
10
Best Foreign Language Film (ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยมได้แก่ Son of Saul (Hungary)
โดยมีรายชื่อภาพยนตร์เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Embrace of the Serpent (Colombia)
– Mustang (France)
– Son of Saul (Hungary)
– Theeb ( Jordan)
– A War (Denmark)
11
Best Documentary – Feature (ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยมได้แก่ Amy
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Amy
– Cartel Land
– The Look of Silence
– What Happened, Miss Simone?
– Winter on Fire: Ukraine’s Fight for Freedom
12
Best Documentary – Short Subject (ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยมได้แก่ A Girl in the River: The Price of Forgiveness .
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Body Team 12
– Chau, Beyond the Lines
– Claude Lanzmann: Spectres of the Shoah
– A Girl in the River: The Price of Forgiveness
– Last Day of Freedom
13
Best Live Action Short Film (ภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์เหตุการณ์สั้นยอดเยี่ยมได้แก่ Stutterer
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Ave Maria
– Day One
– Everything Will Be Okay
– Shok
– Stutterer
14
Best Animated Short Film (แอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยม)
รางวัลแอนิเมชั่นสั้นยอดเยี่ยมได้แก่ Bear Story
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Bear Story
– Prologue
– Sanjay’s Super Team
– We Can’t Live Without Cosmos
– World of Tomorrow
15
Best Original Score (ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ The Hateful Eight
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Bridge of Spies
– Carol
– The Hateful Eight
– Sicario
– Star Wars: The Force Awakens
16
Best Original Song (เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม)
รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมได้แก่ Writing’s on the Wall จากภาพยนตร์เรื่อง Spectre
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Earned It จากภาพยนตร์เรื่อง Fitty Shades of Grey
– Manta Ray จากภาพยนตร์เรื่อง Racing Extinction
– Simple Song #3 จากภาพยนตร์เรื่อง Youth
– Til It Happens to You จากภาพยนตร์เรื่อง The Hunting
– Writing’s on the Wall จากภาพยนตร์เรื่อง Spectre
17
Best Sound Editing (ภาพยนตร์ลำดับเสียงยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์ลำดับเสียงยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Mad Max: Fury Road
– The Martian
– The Revenant
– Sicario
– Star Wars: The Force Awakens
18
Best Sound Mixing (ภาพยนตร์บันทึกเสียงยอดเยี่ยม)
รางวัลภาพยนตร์บันทึกเสียงยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Bridge of Spies
– Mad Max: Fury Road
– The Martian
– The Revenant
– Star Wars: The Force Awakens
19
Best Production Design (ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม)
รางวัลออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Bridge of Spies
– The Danish Girl
– Mad Max: Fury Road
– The Martian
– The Revenant
20
Best Cinematography (ถ่ายภาพยอดเยี่ยม)
รางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยมได้แก่ The Revenant
รายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Carol
– The Hateful Eight
– Mad Max: Fury Road
– The Revenant
– Sicario
21
Best Makeup and Hairstyling (แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม)
รางวัลแต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 3 เรื่องดังนี้
– The 100-Year-Old Man Who Climbed Out
– Mad Max: Fury Road
– The Revenant
22
Best Costume Design (เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม)
รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Carol
– Cinderella
– The Danish Girl
– Mad Max: Fury Road
– The Revenant
23
Best Film Editing (ลำดับภาพยอดเยี่ยม)
รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยมได้แก่ Mad Max: Fury Road
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– The Big Short
– Mad Max: Fury Road
– The Revenant
– Spotlight
– Star Wars: The Force Awakens
– Brandon
24
Best Visual Effects (เทคนิคสมจริงยอดเยี่ยม)
รางวัลเทคนิคสมจริงยอดเยี่ยมได้แก่ Ex Machina
รายชื่อเข้าชิงทั้งหมด 5 เรื่องดังนี้
– Ex Machina
– Mad Max: Fury Road
– Star Wars: The Force Awakens
– The Martian
– The Revenant

  • ข่าวที่น่าสนใจ
  • ข่าวที่เกี่ยวข้อง


ยังไม่มีการแสดงความคิดเห็นสำหรับเรื่องนี้.....

แสดงความคิดเห็น
* ชื่อ
* อีเมลล์